Menene ma'anar tarayya. Lokacin da mutane suke tunanin tarayya, suna tunanin gungun yara a cikin coci suna shirin karɓar keɓe ta wurin burodi. Duk da haka, yana da mahimmanci san dalilin da yasa ake yin wannan taron cikin majami'u.

Saduwa aiki ne wanda yana wakiltar lokacin da Yesu ya raba gurasar Jibin Ƙarshe. Wanda ya rabawa almajiransa kafin a gicciye shi. Yana a lokaci don sake tunawa cewa ya mutu domin ku. Lokaci ne na yin tunani da kuma gode wa sadaukarwarSa da kuma sanya abubuwa cikin mahangar.

Da zarar mun san ainihin ma’anarsa, yana da mahimmanci mu san a waɗanne sassa na Littafi Mai Tsarki aka yi maganar wannan taron da abin da yake alamta.

Wasu ayoyin Littafi Mai Tsarki game da Jibin Ubangiji

Menene ma'anar tarayya

Menene ma'anar tarayya

Ya ɗauki gurasar, ya yi godiya, ya gutsuttsura, ya ba almajiran, ya ce: ‘Wannan jikina ne da aka bayar dominku; yi wannan don tunawa da ni. Hakazalika, bayan cin abinci, ya ɗauki ƙoƙon ya ce: "Wannan ƙoƙon sabon alkawari ne cikin jinina, wanda aka zubar dominku." (Luka 22: 19-20).

“Gama duk lokacin da kuka ci wannan gurasa, kuka sha wannan ƙoƙon, kuna shela mutuwar na Ubangiji har ya zo" (1 Korinthiyawa 11:26).

“Ga ni, ina tsaye a bakin kofa na buga. Idan kowa ya ji muryata ya buɗe ƙofa, zan shiga in ci abinci tare da shi, shi kuma tare da ni. (Wahayin Yahaya 3:20).

“Yesu ya ce masu: ‘Lalle hakika, ina gaya muku: Idan ba ku ci naman Ɗan Mutum ba, kuka sha jininsa, ba za ku sami rai a cikin kanku ba. Duk wanda ya ci namana, ya sha jinina, yana da rai madawwami, kuma zan tashe su a rana ta ƙarshe. Domin naman jikina abinci ne na gaske, jinina abin sha ne na gaske. Duk wanda ya ci namana, ya sha jinina, ya zauna a cikina, ni kuma a cikinsa. Kamar yadda Uba Rayayye ya aiko ni, ni kuma nake rayuwa saboda kaunar Uba, haka kuma duk wanda ya ci ni zai rayu domina.” (Yahaya 6: 53-57).

“Ni ne gurasa mai rai wanda ya sauko daga sama. Idan kowa ya ci wannan gurasa, zai rayu har abada. Wannan burodin nama ne, wanda zan bayar domin rayuwar duniya. (Yahaya 6:51).

“Mutane za su zo daga gabas da yamma, daga arewa da kudu, kuma za su zauna a teburinsu a cikin Mulkin Allah. Lalle ne, akwai na ƙarshe waɗanda za su zama na farko, na farko kuma waɗanda za su zama na ƙarshe.” (Luka 13: 29-30).

“Don haka duk wanda ya ci gurasar, ko ya sha ƙoƙon Ubangiji bai cancanta ba, zai yi zunubi ga jiki da jinin Ubangiji. Ku gwada kowa da kansa, sa'an nan ku ci daga cikin gurasar, ku sha daga cikin ƙoƙon. Domin wanda yake ci yana sha ba tare da sanin jikin Ubangiji ba, yana ci yana sha ne domin hukuncin kansa. Shi ya sa a cikinku akwai da yawa marasa ƙarfi da marasa lafiya, da yawa sun riga sun yi barci”. (1 Korinthiyawa 11:27-30).

“In kun taru, kada ku ci jibin Ubangiji, domin kowa yana cin nasa jibin, ba tare da jiran sauran ba. Don haka yayin da wani yana jin yunwa, wani kuma ya bugu. Ba ku da gidan da za ku ci ku sha? Ko kuwa suna raina ikilisiyar Allah, suna wulakanta waɗanda ba su da kome? Me zan ce, zan yabe su da shi? Tabbas ba" (1 Korinthiyawa 11:20-22).

“Ba za ku iya sha daga ƙoƙon Ubangiji ko na aljanu ba; ba za su iya cin teburin Ubangiji da teburin aljanu ba. (1 Korinthiyawa 10:21).

“Don haka, 'yan'uwana, in kun taru ku ci abinci, ku jira juna. Idan wani yana jin yunwa, a ci abinci a gida, don kada idan sun hadu tare ya jawo musu hukunci. Ga sauran, idan na tafi, zan ba ku umarni " (1 Korinthiyawa 11:33-34).

Menene alamun Jibin Ubangiji?

Alamomin Jibin Ubangiji sune burodi da ruwan inabi. Yesu ya ɗauki abubuwa da sauƙi da sauƙi a same su don kada ya sa Jibin ya zama al’ada mai rikitarwa. Gurasa da ruwan inabin ba su zama nama da jinin Yesu ba. alamomi ne kawai. Muhimmin abu ba shine abincin kansa ba, amma wakiltar.

  • Kwana: Yesu ya ce gurasar alamar jikinsa, wanda ya karye dominmu. A kan gicciye ya sha wahala mai yawa, duk saboda ƙauna gare mu. Ya sha azabar da muka cancanci, a madadinmu.

    “Sai ya ɗauki gurasa, ya yi godiya, ya gutsuttsura, ya ba su, ya ce: Wannan jikina ne, wanda aka ba ku; Ku yi haka domin tunawa da ni. Haka nan, bayan abincin dare, ya ɗauki ƙoƙon, yana cewa: Wannan ƙoƙon sabon alkawari ne cikin jinina, wanda aka zubar dominku.. Luka 22: 19-20

  • Ruwan inabi: yana wakiltar sabon alkawari tsakanin ku da Allah. A cikin Tsohon Alkawari, an hatimce alkawari da hadaya, inda aka zubar da jinin dabbar. Jinin Yesu, wanda duka ya zube lokacin da ya mutu, a lokaci guda biya domin zunubanmu da kafa a Sabuwar yarjejeniya tsakaninmu da Allah.

    Haka nan, bayan abincin dare, ya ɗauki ƙoƙon, yana cewa: Wannan ƙoƙon sabon alkawari ne cikin jinina, wanda aka zubar dominku.. Luka 22:20

Lokacin da kuka ci gurasar kuka sha ruwan inabi, kun nuna wa duniya haka Kristi ya mutu dominku. Hadayar Yesu ta biya farashin zunubanku kuma yanzu yana zaune a cikin ku. A alamance, shi ne Kamar dai ka mutu akan giciye kuma ka tashi tare da Yesu.

«Saboda haka, duk lokacin da kuka ci wannan gurasa, kuka sha ƙoƙon, kuna shelar mutuwar Ubangiji har ya dawo.".

1 Korintiyawa 11:26

A gefe guda,  Yesu bai ba da takamaiman ja-gora ba akan nau'in burodi ko ruwan inabi da za a yi amfani da su, ko girman rabo, ko mafi kyawun hanyar raba abinci da cin abinci, ko yawan abin da ya kamata a sha. Duk wannan na sakandare ne kuma ya dogara ga kowace coci yadda za a yi. Mafi yawan mahimmanci shine abin da Jibin yake wakilta, ba daidai yadda ake ɗauka ba.

Wanene zai iya cin abincin dare?

Idan kun karɓi Yesu a matsayin Ubangijinku da Mai Cetonku, kuna iya halartar Jibin. Yana da mahimmanci a fahimci abin da Yesu ya yi muku, jibin na waɗanda suka sami ceto. Babu ma'ana a sha idan ba ka yarda da Yesu ba, ko kuma ka karɓi Yesu, domin jibin shine ya nuna cewa ka riga ka karɓi Yesu. Ɗaukar tarayya ba tare da gaskatawa ba, rashin girmama Yesu ne. Ƙari ga haka, Littafi Mai Tsarki ya ce ba daidai ba ne.

Daga Discover.online Muna fatan wannan labarin ya kasance da amfani gare ku. Idan yanzu kuna son sani yaya cocin farko ya kasanceYadda aka tsara shi da kuma yadda aka bunkasa shi, ku ci gaba da duba gidan yanar gizon mu.